PVN bán đấu giá 2,4 triệu cổ phiếu tại Bất động sản Dầu khí PV-SSG

Tập đoàn Dầu khí Việt Nam (PVN) thông báo bán đấu giá 2,4 triệu cổ phiếu CTCP Bất động sản Dầu khí Việt Nam SSG (PV - SSG) với giá khởi điểm 10.080 đồng/cổ phiếu.
PVN bán đấu giá 2,4 triệu cổ phiếu tại Bất động sản Dầu khí PV-SSG

PVN tiếp tục rút vốn khỏi PV-SSG là chủ đầu tư dự án Mỹ Đình Pearl 

Thời gian đấu giá dự kiến ngày 16/3/2017 tại Sở Giao dịch Chứng khoán Hà Nội. Nếu giao dịch thành công, PVN dự kiến sẽ thu về tối thiểu 24,19 tỷ đồng từ việc thoái vốn này. 

Tập đoàn Dầu khí là một trong 5 cổ đông sáng lập của công ty, cùng với Tổng công ty Xây lắp Dầu khí Việt Nam (PVC), CTCP Bảo hiểm Dầu khí (PVI), Ngân hàng Đại Dương (OceanBank) và CTCP Tập đoàn SSG.

Nhưng ngày 15/10/2015, cổ đông PVC đã ký hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ 10 triệu cổ phần (hơn 25% cổ phần) tại PV-SSG cho tập đoàn SSG với giá trị 100,8 tỷ đồng. Nhờ đó, SSG tăng sở hữu tại công ty này từ 49% lên 75%, tăng quyền chi phối tại dự án bất động sản cao cấp.

Tính đến thời điểm 31/12/2015, PV-SSG chỉ còn 4 cổ đông là Tập đoàn SSG (tỷ lệ 81,2%); Ngân hàng TMCP Đại Dương (8%); Công ty CP Hạ tầng Fecon (6%) và PVN (4,8%).

Được biết, PV-SSG là chủ đầu tư của dự án bất động sản Mỹ Đình Pearl có quy mô diện tích 3,8 ha tại số 1 Châu Văn Liêm, phường Mễ Trì, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội. Đây là khu tổ hợp khách sạn 5 sao, văn phòng cho thuê và căn hộ cao cấp đầu tiên do PV-SSG đầu tư xây dựng từ năm 2010. 

Dự án có quy mô 2 tòa nhà căn hộ chung cư Mỹ Đình Pearl bao gồm tổng cộng 666 căn hộ thuộc phân khúc cao cấp, một tòa nhà khách sạn có trên 500 phòng đạt tiêu chuẩn 5 sao và một khối văn phòng hạng A.

Tuy nhiên, dự án đã triển khai từ nhiều năm qua, đến giờ vẫn chưa hoàn thành. 

Tình hình kinh doanh của PV-SGG nhiều năm qua cũng kém hiệu quả do dự án triển khai chậm tiến độ, không phát sinh doanh thu, lợi nhuận. Hiện, công ty này chưa công bố BCTC năm 2016 nên khả năng tài chính để triển khai dự án Mỹ Đình Pearl vẫn là câu hỏi còn bỏ ngỏ?

Hải Hà 

Có thể bạn quan tâm

VN-Index hụt mốc 1.800 điểm, cơ hội mua lại xuất hiện

VN-Index hụt mốc 1.800 điểm, cơ hội mua lại xuất hiện

Sau bốn phiên tăng liên tiếp, VN-Index đang tiến sát vùng kháng cự 1.800 điểm, nơi áp lực chốt lời bắt đầu gia tăng. Các công ty chứng khoán dự báo chỉ số có thể rung lắc, tích lũy trong ngắn hạn trước khi xác định khả năng mở rộng đà tăng…

VN-Index củng cố đà tăng, công ty chứng khoán cảnh báo áp lực chốt lời tại 1.800 điểm

VN-Index củng cố đà tăng, công ty chứng khoán cảnh báo áp lực chốt lời tại 1.800 điểm

VN-Index nối dài chuỗi tăng lên ba phiên, thanh khoản vượt bình quân 20 phiên cùng chỉ số lần lượt chinh phục các đường trung bình quan trọng. Các công ty chứng khoán kỳ vọng đà hồi phục tiếp diễn, hướng tới vùng 1.800-1.840 điểm, song cảnh báo áp lực chốt lời có thể gia tăng tại vùng cản này...

Chứng khoán Mỹ giảm mạnh khi lợi suất trái phiếu tăng, giá dầu lên vọt 2%

Chứng khoán Mỹ giảm mạnh khi lợi suất trái phiếu tăng, giá dầu lên vọt 2%

Phố Wall giảm điểm khi lợi suất trái phiếu Kho bạc Mỹ tăng trở lại làm suy yếu khẩu vị rủi ro của nhà đầu tư, trong khi kết quả kinh doanh đáng thất vọng của Walmart khiến thị trường lo ngại về sức khỏe tiêu dùng, đồng thời giá dầu tăng mạnh càng làm dấy lên thêm nhiều câu hỏi về lạm phát…

Thanh khoản xuống thấp trước giờ FTSE công bố danh mục, kịch bản bứt phá còn bỏ ngỏ

Thanh khoản xuống thấp trước giờ FTSE công bố danh mục, kịch bản bứt phá còn bỏ ngỏ

VN-Index tiếp tục tăng điểm, song thanh khoản rơi xuống mức thấp nhất từ đầu năm, trong khi đà tăng chủ yếu dựa vào nhóm vốn hóa lớn. Các công ty chứng khoán cho rằng thị trường vẫn cần thêm dòng tiền để xác nhận xu hướng, với vùng 1.700-1.800 điểm là các mốc quan trọng trong nhịp vận động sắp tới…

Phố Wall đảo chiều, giá dầu neo sát ngưỡng cao 1 tháng

Phố Wall đảo chiều, giá dầu neo sát ngưỡng cao 1 tháng

Phố Wall đóng cửa trong sắc xanh khi lợi suất kho bạc Mỹ hạ nhiệt. Bên cạnh đó, giới đầu tư đồng thời đánh giá biên bản cuộc họp mới nhất của Cục Dự trữ Liên bang Mỹ (Fed), cho thấy nhiều quan chức nhận định khả năng tăng lãi suất sẽ được đặt ra nếu lạm phát không giảm…

Phố Wall giảm điểm, giá dầu chạm mức cao 3 tuần

Phố Wall giảm điểm, giá dầu chạm mức cao 3 tuần

Các chỉ số chủ chốt của Phố Wall đóng cửa giảm điểm trong phiên khi những bất ổn tại Trung Đông đẩy lợi suất trái phiếu lên mức cao nhất nhiều năm, đồng thời làm gia tăng lo ngại về lạm phát và lãi suất…

Nasdaq sẽ mở cửa 23 giờ mỗi ngày từ tháng 12/2026

Nasdaq sẽ mở cửa 23 giờ mỗi ngày từ tháng 12/2026

Nasdaq chuẩn bị mở rộng thời gian giao dịch cổ phiếu lên gần 23 giờ mỗi ngày, nhằm đáp ứng nhu cầu của nhà đầu tư toàn cầu và cạnh tranh với các thị trường tài sản số hoạt động suốt ngày đêm…

VN-Index hồi phục mong manh, kịch bản lùi về 1.660 điểm trở lại

VN-Index hồi phục mong manh, kịch bản lùi về 1.660 điểm trở lại

VN-Index hồi phục sau ba phiên giảm liên tiếp nhưng thanh khoản tiếp tục ở mức thấp, trong khi đà tăng chủ yếu dựa vào một số cổ phiếu vốn hóa lớn. Các công ty chứng khoán cho rằng xu hướng điều chỉnh chưa bị triệt tiêu và nhà đầu tư chưa nên vội gia tăng tỷ trọng…